Tutorial Cách uốn ống trụ tròn

thienlong095

Administrator
Staff member
3/28/15
1,659
11,415
22
28
Cách uốn ống trụ tròn

Uốn giấy là một kĩ năng đơn giản nhưng không phải ai cũng biết. Nhiều bạn khi mới bắt đầu chơi mô hình thường gặp khó khăn trong việc tạo các chi tiết hình trụ. Đa phần các bạn đều uốn bằng tay, dẫn trên chi tiết bị cong, gãy, trông rất không đẹp. Mình xin giới thiệu một vài kĩ thuật uốn các ống trụ tròn cơ bản.

Kĩ thuật 1:

Kĩ thuật này khá là đơn giản, thường xuyên được áp dụng đối với đa số các ống trụ có kích thước vừa phải (dài 5-10cm, đường kính từ 5mm trở lên).

Để thực hiện, các bạn có thể sử dụng tuốc nơ vít, ruột bút, que thép, thân cọ...... nói chung bất cứ thứ gì dài, cứng và có đường kính nhỏ (3-4 mm). Ngoài ra, bạn cần một cái nhíp để có thể chỉnh sửa và dán chi tiết.

Đặt chi tiết lên lòng bàn tay và dùng tuốc nơ vít miết giấy theo chiều mũi tên. Giấy sẽ tự động bị uốn lại.

Tiếp tục cho nên khi nào giấy cong hẳn như ý muốn

Và ta đã có được một ống trụ như ý muốn. Đơn giản vậy thôi.

Kĩ thuật 2:

Kĩ thuật 1 ta có thể áp dụng đối với những ống trụ có kích thước trung bình, còn đối với những ống dài tầm 15-20cm thì khá là khó khăn. Kĩ thuật 2 do anh sonmeo (nếu mình nhớ không lầm) chia sẻ sẽ giúp ta khắc phục được điều này.

Chuẩn bị: ta cần một tờ giấy mỏng và dai, có kích thước to hơn chi tiết, tốt nhật là giấy photocopy 70gsm.

Đầu tiên, ta cuộn tờ giấy từ phía mép vào, thành 1 ống trụ có kích thước gần bằng kích thước của chi tiết cần uốn (nhớ cuộn chặt tay)

Sau đó kẹp vào tờ giấy vừa mới cuộn như thế này. Trong kĩ thuật này, các bạn có thể làm mềm giấy bằng nước nhưng mình nghĩ không cần thiết lắm, hơn nữa, nước sẽ làm hỏng màu mực in của kit. Nếu trường hợp giấy quá cứng, khó mà uốn được, các bạn có thể làm mỏng giấy bằng cách dùng dao, khéo léo bóc 1 lớp giấy của chi tiết, hoặc có thể dùng giấy nhám đánh nhẹ mặt sau chi tiết.

Cuộn tiếp đến hết tờ giấy. Đặt xuống một mặt phẳng, dùng tay vừa ấn vừa lăn tròn theo chiều cuộn của tờ giấy. Lăn khoảng chục lần là ok.

Mở ra lấy thành quả

Một vài kết quả khác:

Trụ nhỏ đường kính 3mm, uốn trên giấy 180mgs

Chất liệu giấy khác, chơi luôn. Trụ dài 18,5cm, ngon lành.

Hoặc ống một đầu to một đầu nhỏ

Kĩ thuật 3:

He he lâu quá rồi. Hôm nay mới rảnh nên lôi giấy tờ ra làm rồi chụp ảnh viết tut

Kĩ thuật thứ ba mà em trình bày dùng cho những ống nhỏ và siêu nhỏ như súng trên máy bay, ống tiếp dầu. Những phần này nhiều bác có thể xài ruột bút bi hoặc vỏ dây diện để làm, nhưng đối với những bác nào "chịu chơi" thì đây có thể là một kĩ thuật đáng để áp dụng

Tổng quan của nguyên tắc này các bác nhìn hình dưới chắc sẽ hiểu:

Đầu tiên các bác uốn nhẹ giấy, sau đó đặt một lõi kim loại có kích cỡ tương đương với cái ống giấy mình cần làm vào giữa rồi gấp lại.

Nhác lục đồ ra nên em dùng tạm cái que...ráy tai, các bác thông cảm

Sau khi gấp lại, các bác dùng một cái cây có đầu tù (để tránh rách giấy) miết theo lõi kim loại ở phía trong. Ở đây em xài cây nhíp. Các bác lật mặt sau lại, và cũng làm tương tự như vậy

Chúng ta sẽ được mẫu giấy như thế này

Các bác cắt phần giấy được uốn ra, lúc này giấy đã gần định hình theo dạng ống tròn, các bác chỉ việc chỉnh sửa nhẹ một tí và dán keo và thế là xong.

Thành phẩm:

Chúc các bác làm mô hình vui vẻ !

------------------

From: mohinhgiayvn

Sponsored: Google Advertising
Sponsored: Google Advertising